Trang chủ - Bố lấy vợ 2, tài sản thừa kế có gì thay đổi

Bố lấy vợ 2, tài sản thừa kế có gì thay đổi

Câu hỏi của khách hàng: Bố lấy vợ 2, tài sản thừa kế có gì thay đổi

Chào các anh chị ạ! Em có 1 số câu hỏi thắc mắc mong các anh chị hiểu biết rõ luật giải đáp cho em với ạ:
Bố em và mẹ em đã li dị, có 2 người con chung là em và em gái e. Hiện đã lấy vợ mới và có con trai. Bố em trước khi đi bước nữa được hưởng 1 ngôi nhà hiện đang ở từ di chúc của ông bà nội em (bà nội mất còn ông nội còn sống, nhà của ông nội nhưng đã lập di chúc sau khi mất sẽ cho bố em).
Hiện giờ bố em đã quyết định sau khi ông mất sẽ để lại căn nhà này cho contrai của bố e và vợ 2.
Em gái em bị tự kỉ k có khả năng lao động nhưng chưa có giấy tờ gì công nhận.
1. Vậy cho em hỏi sau này có phải sau khi bố mất 2 chị em em sẽ k được hưởng căn nhà nữa?
2. Theo như thông tin em xem được trên mạng thì có khả năng em gái em vẫn được hưởng 1 phần nhỏ, và vợ 2 của bố em cũng được 1 phần nhỏ, dù k có tên trong di chúc sau này của bố em, có phải không ạ? 
Mong anh chị giúp em với ạ e cảm ơn rất nhiều!


Luật sư Luật Dân sự – Tư vấn trực tuyến gọi 1900.0191

Dựa trên thông tin được cung cấp và căn cứ vào các quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, các cam kết, thỏa thuận quốc tế được ký kết nhân danh Nhà nước, Chính phủ Việt Nam.

1./ Thời điểm tư vấn: 19/06/2019

2./ Cơ sở Pháp Luật điều chỉnh vấn đề chia thừa kế

Bộ luật dân sự 2015

3./ Luật sư trả lời Bố lấy vợ 2, tài sản thừa kế có gì thay đổi

Theo quy định Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015 về quyền của người lập di chúc :

“Điều 626. Quyền của người lập di chúc

Người lập di chúc có quyền sau đây:

  1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.
  2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.
  3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.
  4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.
  5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.”

Và theo quy địnhĐiều 651 về người thừa kế theo pháp luật :

“Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

  1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
  2. a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
  3. b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
  4. c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
  5. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
  6. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

Và theo quy định điều 644 Bộ luật dân sự về trường hợp người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc :

“Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

  1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:
  2. a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
  3. b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.
  4. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này.”

Như vậy , nếu sau khi ông nội của bạn mất thì người được hưởng thừa kế là bố của bạn .

Sau khi bố bạn mất , thì những người được hưởng thừa kế đầu tiên theo quy định pháp luật từ tài sản của bố bạn gồm có vợ 2 , bạn , em gái bạn và em trai bạn .

Do em gái của bạn là người tự kỷ mất khả năng lao động thuộc trường hợp theo điểm b khoản 1 điều 644 Bộ luật dân sự 2015 . Trong trường hợp này , để em bạn có thể được nhận thừa kế sau khi bố bạn mất thì bạn cần đi làm giấy chứng nhận em bạn là người thành niên mất khả năng lao động . Trong trường hợp em gái bạn là con thành niên mà không có khả năng lao động thì vẫn sẽ được hưởng di sản thừa kế bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo quy định pháp luật .

Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã có thể giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

 


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191