Trang chủ - Cấp bản sao từ sổ gốc

Cấp bản sao từ sổ gốc

Cấp bản sao từ sổ gốc

Xin hỏi: Tôi Sinh năm 1957,hiện thường trú tại TP Hồ Chí Minh. Giấy khai sinh tôi trước kia làm ở xã Kim Bình, quận Hàm Thuận, tỉnh Bình Thuận. Nay tôi muốn xin sao lục bản sao khai sinh tôi có phải đến tỉnh Bình Thuận sao lục lại hay không?

Xin nhờ Quí cơ quan hướng dẫn giúp, xin cảm ơn.

Gửi bởi: Vĩnh Thị Thu Thủy

Trả lời có tính chất tham khảo

Thứ nhất, Điều 60 của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định:

“1. Bản sao giấy tờ hộ tịch từ sổ hộ tịch là bản sao do cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại khoản 2 Điều này, căn cứ vào sổ hộ tịch hiện đang lưu trữ, để cấp cho người có yêu cầu.

2. Ủy ban nhân dân cấp xã, Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc Sở Tư pháp, nơi lưu trữ sổ hộ tịch thực hiện cấp bản sao các giấy tờ hộ tịch từ sổ hộ tịch.

3. Người yêu cầu cấp bản sao giấy tờ hộ tịch từ sổ hộ tịch có thể gửi đề nghị qua đường bưu điện đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại khoản 2 Điều này”.

Thứ hai, căn cứ các quy định về lưu trữ quy định tại mục 2, chương VI Nghị định số 158/2005/NĐ-CP.

Từ hai điểm nêu trên có thể thấy bạn muốn cấp bản sao từ sổ gốc giấy khai sinh thìbạn phải liên hệ Ủy ban nhân dân xã Kim Bình hoặc Phòng Tư pháp, Ủy ban nhân dân huyện Hàm Thuận để thực hiện và bạn có thể thực hiện qua đường bưu điện.

Các văn bản liên quan:

Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch

Trả lời bởi: CTV6


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191