Trang chủ - Cha dượng nhận con riêng của vợ làm con nuôi

Cha dượng nhận con riêng của vợ làm con nuôi

Cha dượng nhận con riêng của vợ làm con nuôi

Xin chào anh/ chị. Em năm nay 22 tuổi. Mẹ em lấy chồng Đài Loan được 3.5 năm và có một con gái. Em muốn nhận chồng của mẹ em làm cha nuôi có được không? Và nếu được thì phải làm thủ tục giấy tờ như thế nào?

Gửi bởi: Lê Thị Thuý Nga

Trả lời có tính chất tham khảo

Điều 8 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định về người được nhận làm con nuôi như sau:

Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

Theo quy định trên, đối với người được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi thì phải có đột tuổi dưới 18 tuổi. Như vậy bạn hiện nay đã 22 tuổi nên không đủ điều kiện về độ tuổi để được nhận làm con nuôi.

Các văn bản liên quan:

Luật 52/2010/QH12 Nuôi con nuôi

Trả lời bởi: CTV2


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN