Trang chủ - Làm giấy khai sinh cho con theo bố

Làm giấy khai sinh cho con theo bố

Làm giấy khai sinh cho con theo bố

Hai vợ chồng tôi sinh cháu khi chưa đăng ký kết hôn, nên chưa làm giấy khai sinh cho con. Hiện nay cháu được 03 tuổi vợ chồng tôi mới đăng ký và muốn làm Giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu của bố để tiện việc đi học sau này. Tôi xin hỏi có được ko? Quy định nộp phạt làm giấy khai sinh muộn như thế nào? Xin được hướng dẫn, chân thành cảm ơn!

Gửi bởi: Lê Thu Hà

Trả lời có tính chất tham khảo

Theo quy định tại Điều 14 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về đăng ký và quản lý hộ tịch thì: “Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em”.

Vì conbạn đã được 3 tuổi nên đã quá thời hạn đăng ký khai sinh theo quy định tại Điều 14 nói trên. Tuy nhiên, bạn vẫn có quyền đăng ký khai sinh cho con mình nhưng việc đăng ký sẽ được thực hiện theo thủ tục “đăng ký khai sinh quá hạn” theo quy định tại Điều 43 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005, bên cạnh đó con bạn cũng được phép khai sinh theo hộ khẩu của bố.

Về quy định nộp phạt do đăng ký khai sinh muộn thì khoản 1 Điều 10 của Nghị định 60/2009/NĐ-CP ngày 23/07/2009 quy định: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người có trách nhiệm phải đăng ký khai sinh cho trẻ em không thực hiện việc đăng ký trong thời hạn do pháp luật quy định. Như vậy tùy vào nơi bạn đăng ký khai sinh cho cháu quy định mức phạt mà bạn sẽ bị nộp phạt từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng do đăng ký khai sinh muộn cho cháu.

Các văn bản liên quan:

Nghị định 60/2009/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tư pháp

Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch

Trả lời bởi: Chuyên viên pháp lý – Vụ Hành chính tư pháp


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191