Trang chủ - Mức án tội đánh bạc khi tang vật trị giá 5 triệu

Mức án tội đánh bạc khi tang vật trị giá 5 triệu

Câu hỏi của khách hàng: Mức án tội đánh bạc khi tang vật trị giá 5 triệu

Chào các luật sư em có một chuyện liên quan đến luật hình sự mong được luật sư và mọi người ai có kinh nghiệm tư vấn giúp em với ạ
Chuyện là anh trai em có bị bắt vì tội đánh bạc, lúc bị bắt trên chiếu bạc có tổng số tiền là hơn 5 triệu, có 5 người đánh lúc lấy lời khai họ kết luận anh trai em là đầu vụ khởi xướng để đánh ,vậy cho em hỏi anh trai em sẽ bị xử mức án sẽ thế nào ạ? Hiện tại đã giam gần 2 tháng chưa xử và trước đó cũng chưa có tiền án, tiền sự gì cả


Luật sư Tư vấn Bộ luật Hình sự – Gọi 1900.0191

Dựa trên thông tin được cung cấp và căn cứ vào các quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, các cam kết, thỏa thuận quốc tế được ký kết nhân danh Nhà nước, Chính phủ Việt Nam.

1./ Thời điểm tư vấn: 08/10/2018

2./ Cơ sở Pháp Luật điều chỉnh vấn đề Trách nhiệm hình sự khi thực hiện hành vi đánh bạc và tổ chức đánh bạc

  • Bộ luật hình sự năm 2015 được sửa đổi, bổ sung năm  2017
  • Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012
  • Nghị định 167/2013 NĐ-CP Quy định xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

3./ Luật sư trả lời Mức án tội đánh bạc khi tang vật trị giá 5 triệu

Theo quy định của pháp luật hình sự thì chỉ người nào phạm một tội đã được Bộ luật hình sự quy định mới phải chịu trách nhiệm hình sự. Trong trường hợp bạn đưa ra, anh của bạn sẽ chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc, tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc khi rơi vào các trường hợp sau:

Căn cứ Điều 321 Bộ luật Hình sự:

Điều 321.Tội đánh bạc

1.Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc … thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3.Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Căn cứ vào quy định trên và những điều bạn đã trình bày thì anh của bạn (đã có hành vi đánh bạc trái phép với số tiền hơn 5.000.000 đồng) sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Căn cứ Điều 322 Bộ luật hình sự có quy định:

“Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1.Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a)Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên; …”

Mà trong trường hợp của anh bạn, mặc dù tổng số tiền đánh bạc trị giá hơn 5 triệu nhưng chỉ có 5 người tham gia đánh bạc nên hành vi sẽ không đủ yếu tố cấu thành tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, do đó về hành vi này, anh của bạn sẽ không bị xử lý hình sự mà sẽ bị phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 4 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

4.Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a)Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép; …”

Tóm lại, hành vi của anh bạn sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép, mức phạt là từ 5.000.000 đến 10.000.000 đồng. Và bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm với hành vi đánh bạc.

Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã có thể giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN