Trang chủ - Người giám hộ có quyền thế chấp sổ tiết kiệm của người được giám hộ để vay vốn không?

Người giám hộ có quyền thế chấp sổ tiết kiệm của người được giám hộ để vay vốn không?

Người giám hộ có quyền thế chấp sổ tiết kiệm của người được giám hộ để vay vốn không?


Tôi có thể thế chấp sổ tiết kiệm đứng tên con trai (4 tuổi) để vay vốn tại ngân hàng không? Sổ tiết kiệm này tôi mở cho cháu với vai trò người giám hộ. Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Gửi bởi: kim ha

Trả lời có tính chất tham khảo

Vấn đề bạn hỏi theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Bộ luật Dân sự 2005 thì người được giám hộ bao gồm:

a) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ, không xác định được cha, mẹ hoặc cha, mẹ đều mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, bị Toà án hạn chế quyền của cha, mẹ hoặc cha, mẹ không có điều kiện chăm sóc, giáo dục người chưa thành niên đó và nếu cha, mẹ có yêu cầu;

b) Người mất năng lực hành vi dân sự.

Theo quy định trên thì trong trường hợp này bạn không phải là người giám hộ mà là người đại diện theo pháp luật được quy định tại Khoản 1 Điều 141 Bộ luật Dân sự 2005.

Theo Khoản 1 Điều 144 Bộ luật Dân sự 2005 quy định như sau: Người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Như vậy bạn không thể thế chấp sổ tiết kiệm nói trên nếu không vì lợi ích của người được đại diện.

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã – Ba Đình – Hà Nội

Điện thoại: 04.3747 8888 – Email: [email protected]

Các văn bản liên quan:

Bộ luật 33/2005/QH11 Dân sự

Trả lời bởi: z


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191