Trang chủ - Số hồ sơ công chứng

Số hồ sơ công chứng

Số hồ sơ công chứng

Số công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có ghi theo ngày công chứng không ạ?

Ví dụ: ngày công chứng là 1/3/2015 thì số công chứng là 13.2015, hay số công chứng ghi theo số thứ tự của sổ công chứng ạ?

Gửi bởi: nguyễn hương

Trả lời có tính chất tham khảo

Điều 63 Luật Công chứng 2014 quy định:

“1. Hồ sơ công chứng bao gồm phiếu yêu cầu công chứng, bản chính văn bản công chứng, bản sao các giấy tờ mà người yêu cầu công chứng đã nộp, các giấy tờ xác minh, giám định và giấy tờ liên quan khác.

2. Hồ sơ công chứng phải được đánh số theo thứ tự thời gian phù hợp với việc ghi trong sổ công chứng”

Căn cứ theo quy định trên, số văn bản công chứng được đánh số theo thứ tự thời gian phù hợp với việc ghi trong sổ công chứng, không phải ghi theo ngày công chứng.

Các văn bản liên quan:

Luật 53/2014/QH13 Công chứng (Còn hiệu lực)

Trả lời bởi: CTV3


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN