Trang chủ - Thủ tục khai tử

Thủ tục khai tử

Thủ tục khai tử

Nguyễn Văn A thường trú ở Gò Công, Tiền Giang bị rơi xuống biển ở Vũng Tàu, không ai trình báo. Gia đình biết tin thì đi trình báo Công an biên phòng Vũng Tàu nhưng họ không xác nhận A mất tích. Về Gò Công khai tử cho A cũng không được. Vậy gia đình phải làm thế nào?

Gửi bởi: Nguyễn Văn Tiển

Trả lời có tính chất tham khảo

1. Về việc khai tử cho A

Ðiều 30 Bộ luật Dân sự quy định: Khi có người chết thì người thân thích, chủ nhà hoặc cơ quan, tổ chức nơi có người chết phải khai tử cho người đó. Trình tự, thủ tục khai tử được thực hiện theo hướng dẫn tại Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch.

– Thẩm quyền đăng ký khai tử (Điều 19 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP): Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú cuối cùng của người chết thực hiện việc đăng ký khai tử.Trong trường hợp không xác định được nơi cư trú cuối cùng của người chết, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó chết thực hiện việc đăng ký khai tử.

– Thủ tục (Điều 21, Điều 22 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP): Người đi khai tử phải nộp Giấy báo tử hoặc giấy tờ thay cho Giấy báo tử: Giấy báo tử phải ghi rõ họ, tên, địa chỉ của người chết; giờ, ngày, tháng, năm chết; địa điểm chết và nguyên nhân chết. Thẩm quyền cấp Giấy báo tử:

+ Đối với người chết tại bệnh viện hoặc tại cơ sở y tế, thì Giám đốc bệnh viện hoặc người phụ trách cơ sở y tế đó cấp Giấy báo tử;

+ Đối với người cư trú ở một nơi, nhưng chết ở một nơi khác, ngoài cơ sở y tế, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó chết cấp Giấy báo tử;

+ Đối với người chết là quân nhân tại ngũ, công chức quốc phòng, quân nhân dự bị trong thời gian tập trung huấn luyện hoặc kiểm tra tình trạng sẵn sàng chiến đấu, phục vụ chiến đấu và những người được tập trung làm nhiệm vụ quân sự do các đơn vị quân đội trực tiếp quản lý, thì thủ trưởng đơn vị đó cấp Giấy báo tử;

+ Đối với người chết trong trại giam, trại tạm giam, nhà tạm giam hoặc tại nơi tạm giữ, thì Thủ trưởng cơ quan nơi giam, giữ người đó cấp Giấy báo tử;

+ Đối với người chết tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục do ngành Công an quản lý, thì Thủ trưởng các cơ quan đó cấp Giấy báo tử;

+ Đối với người chết do thi hành án tử hình, thì Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình cấp Giấy báo tử;

+ Trường hợp một người bị Toà án tuyên bố là đã chết, thì quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật thay cho Giấy báo tử;

+ Trường hợp người chết có nghi vấn, thì văn bản xác định nguyên nhân chết của cơ quan công an hoặc của cơ quan y tế cấp huyện trở lên thay cho Giấy báo tử;

+ Đối với người chết trên phương tiện giao thông, thì người chỉ huy hoặc điều khiển phương tiện giao thông phải lập biên bản xác nhận việc chết, có chữ ký của ít nhất hai người cùng đi trên phương tiện giao thông đó. Biên bản xác nhận việc chết thay cho Giấy báo tử;

+ Đối với người chết tại nhà ở nơi cư trú, thì văn bản xác nhận việc chết của người làm chứng thay cho Giấy báo tử.

Đối chiếu với trường hợp của gia đình bạn:

– Công an biên phòng Vũng Tàu không có thẩm quyền cấp Giấy báo tử cho A. Nếu có căn cứ chắc chắn rằng A đã chết thì gia đình bạn có thể đến Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi A chết để được cấp Giấy báo tử.

– Cơ quan có thẩm quyền tại Gò Công không làm thủ tục khai tử do gia đình bạn không cung cấp được Giấy báo tử hoặc giấy tờ thay cho Giấy báo tử là đúng quy định của pháp luật.

2. Giải quyết trường hợp của gia đình bạn

Theo thông tin bạn cung cấp, A bị rơi xuống biển nhưng việc A còn sống hay đã chết thì chưa thấy nêu.

– Nếu có căn cứ khẳng định chắc chắn A đã chết (có tìm thấy thi thể không…?) thì gia đình bạn tiến hành làm thủ tục đăng ký khai tử cho A theo trình tự, thủ tục như nêu trên.

– Nếu gia đình bạn mới biết thông tin A bị rơi xuống biển mà không có căn cứ khẳng định A đã chết thì gia đình bạn có thể làm thủ tục yêu cầu Tòa án ra quyết định tuyên bố một người là đã chết. Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 81 Bộ luật Dân sự: “1.Người có quyền, lợi ích liên quan có thể yêu cầu Tòa án ra quyết định tuyên bố một người là đã chết trong các trường hợp sau đây:… c) Bị tai nạn hoặc thảm họa, thiên tai mà sau một năm, kể từ ngày tai nạn hoặc thảm họa, thiên tai đó chấm dứt vẫn không có tin tức xác thực là còn sống, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.

Các văn bản liên quan:

Bộ luật 33/2005/QH11 Dân sự

Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch

Trả lời bởi: CTV3


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191