Trang chủ - Tổ chức hành nghề công chứng được công chứng những hợp đồng, giao dịch nào?

Tổ chức hành nghề công chứng được công chứng những hợp đồng, giao dịch nào?

Tổ chức hành nghề công chứng được công chứng những hợp đồng, giao dịch nào?


Theo quy định tại Điều 2, Luật Công chứng thì “Công chứng là việc công chứng viên chứng nhận tính xác thực, tính hợp pháp của hợp đồng, giao dịch khác (sau đây gọi là hợp đồng, giao dịch) bằng văn bản mà theo quy định của pháp luật phải công chứng hoặc cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu công chứng.”

Gửi bởi: chử thị định

Trả lời có tính chất tham khảo

Như vậy, Tổ chức hành nghề công chứng theo Luật Công chứng được phép công chứng các hợp đồng, giao dịch bằng văn bản, trừ các giao dịch, hợp đồng được giao kết trái với quy định của pháp luật, vi phạm đạo đức xã hội …

Tuy nhiên, theo Điều 3, Luật Công chứng thì Tổ chức hành nghề công chứng, Công chứng viên phải tuân thủ “Nguyên tắc hành nghề công chứng, gồm:

1. Tuân thủ Hiến pháp và pháp luật.

2. Khách quan, trung thực.

3. Chịu trách nhiệm trước pháp luật về văn bản công chứng.

4. Tuân theo quy tắc đạo đức hành nghề công chứng.”

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã – Ba Đình – Hà Nội

Điện thoại: 04.3747 8888 – Email: [email protected]

Các văn bản liên quan:

Luật 82/2006/QH11 Công chứng

Trả lời bởi: z


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191