Trang chủ - Trả 12 triệu nhưng vẫn còn nguyên gốc 30 triệu thì có đúng luật không?

Trả 12 triệu nhưng vẫn còn nguyên gốc 30 triệu thì có đúng luật không?

Câu hỏi của khách hàng: Trả 12 triệu nhưng vẫn còn nguyên gốc 30 triệu thì có đúng luật không?

Mọi người giúp em với ạ. Bây giờ em phải làm gì mới đúng luật ạ. Em vay 30triệu đồng. Em đã thanh toán liên tục hơn 12triệu mà vẫn còn nguyên số tiền gốc. Nhờ mọi người giúp em với ạ.


Luật sư Tư vấn Luật dân sự – Gọi 1900.0191

Dựa trên thông tin được cung cấp và căn cứ vào các quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, các cam kết, thỏa thuận quốc tế được ký kết nhân danh Nhà nước, Chính phủ Việt Nam.

1./ Thời điểm tư vấn: 14/01/2019

2./ Cơ sở Pháp Luật điều chỉnh vấn đề Quy định về lãi suất cho vay

  • Bộ luật Dân sự năm 2015

3./ Luật sư trả lời Trả 12 triệu nhưng vẫn còn nguyên gốc 30 triệu thì có đúng luật không?

Lãi suất là tỷ lệ do các bên thỏa thuận hoặc theo luật định mà theo đó tiền lãi được người vay trả cho việc sử dụng tiền mà họ vay từ một người cho vay. Căn cứ khoản 1 Điều 468 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về lãi suất như sau:

“1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.”.

Theo đó, lãi suất các bên thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm, tức là không quá 1.67%/tháng. Thông tin bạn cung cấp mới chỉ dừng lại ở việc bạn đã thanh toán 12 triệu tiền lãi trên tổng số nợ gốc là 30 triệu đồng cho bên cho vay, mà không hề đề cấp đến thời gian thanh toán là bao lâu. Do đó, chúng tôi không thể xác định được mức lãi suất theo từng tháng là bao nhiêu, có vi phạm quy định của pháp luật hay không.

Căn cứ theo quy định nêu trên, trường hợp bạn và bên cho vay có thỏa thuận về việc trả lãi và mức lãi suất cụ thể, thì mức lãi suất không được vượt quá 20%/năm, tức là 1,67%/tháng.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi nhưng không thỏa thuận mức lãi suất cụ thể, thì mức lãi suất tính theo luật định: 10%/năm hay 0,83%/tháng (khoản 2 Điều 468 Bộ luật dân sự).

Như vậy, bạn có thể dựa vào quy định này để xác định mức lãi suất mà bạn đã thanh toán đã phù hợp với quy định của pháp luật hay chưa. Nếu lãi suất bạn thanh toán cao hơn so với quy định nêu trên, bạn có quyền làm đơn yêu cầu Tòa án tuyên bố mức lãi suất này vô hiệu, bạn chỉ phải trả lãi suất theo mức do luật định. Tuy nhiên, để có thể khởi kiện ra Tòa, bạn cần có chứng cứ chứng minh việc thanh toán lãi suất cao hơn luật định của mình cho bên cho vay. Chứng cứ có thể là giấy nhận tiền, biên lai chuyển khoản, tin nhắn chuyển khoản,… Nếu không đưa ra được chứng cứ, yêu cầu của bạn khó có thể được giải quyết.

Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã có thể giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191