Trang chủ - Tung tin bắt trẻ con không đúng sự thật có bị xử lý không

Tung tin bắt trẻ con không đúng sự thật có bị xử lý không

Tung tin bắt trẻ con không đúng sự thật có bị xử lý không
Tung tin bắt trẻ con không đúng sự thật có bị xử lý không

Câu hỏi: Tung tin bắt trẻ con không đúng sự thật có bị xử lý không?

Tôi thấy hiện nay có khá nhiều đối tượng xấu vì một số mục đích nào đó mà vu cho người khác bắt cóc trẻ con dù không có căn cứ gì gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng sức khỏe của những người này, hành vi như thế sẽ bị tù bao nhiêu năm?


Luật sư Tư vấn Tung tin bắt trẻ con không đúng sự thật có bị xử lý không – Gọi 1900.0191

Công ty Luật LVN

Xin cảm ơn quý khách đã tin tưởng và gửi thắc mắc đề nghị được tư vấn luật đến Công ty Luật LVN. Để thuận tiện cho việc quý khách có thể theo dõi cũng như xem lại nội dung tư vấn của chúng tôi, bộ phận Tư vấn pháp luật đã biên tập lại nội dung thành các Ấn bản thông tin pháp luật miễn phí và đăng tải trên website: wikiluat.com và luatlvn.com.

Đối với câu hỏi này, dựa trên những thông tin mà khách hàng cung cấp và căn cứ vào các quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, các cam kết, thỏa thuận quốc tế được ghi nhận tại các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên và các văn bản thỏa thuận được ký kết nhân danh Nhà nước, Chính phủ Việt Nam. Chúng tôi đưa ra trả lời như sau:

  1. Thời điểm sự kiện pháp lý

Ngày 05 tháng 08 năm 2017

  1. Cơ sở pháp lý

– Điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

– Điều 88, 122 Bộ luật Hình sự năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009)

  1. Luật sư trả lời

Hiện nay, một vài người vì nhiều mục đích khác nhau mà tung tin đồn thất thiệt về việc bắt cóc trẻ con. Tuy có tác dụng cảnh tỉnh đến các bậc cha mẹ có con nhỏ về vấn nạn bắt cóc trẻ em đang diễn ra ngày càng phức tạp hiện nay, hành vi này lại có thể gây lũng loạn, lung lay tâm lý cộng đồng khiến người dân hoang mang vào nền an ninh, chính trị nước nhà do vậy nhà nước phải luôn kịp thời có biện pháp ngăn chặn và xử phạt đối với hành vi này.

Người có hành vi tung tin bắt trẻ con không đúng sự thật sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, tịch thu tang vật về hành vi viết, phát tán, lưu hành tài liệu có nội dung xuyên tạc, bịa đặt, vu cáo làm ảnh hưởng đến uy tín của tổ chức, cá nhân (điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP)

Nếu việc tung tin đồn nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác thì người tung tin đồn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội vu khống được quy định tại điều 122 Bộ luật Hình sự theo mức hình phạt tùy thuộc vào tính chất, mức độ nghiêm trọng của vụ việc như sau:

“Điều 122. Tội vu khống 

1.Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm:

a)  Có tổ chức;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Đối với nhiều người;

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;

đ) Đối với người thi hành công vụ;

e) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

3.Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

Nếu hành vi tung tin đồn bắt cóc trẻ em không đúng sự thật nhằm chống lại Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam thì người tung tin đồn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội tuyền truyền chống Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam theo quy định tại Điều 88 Bộ luật Hình sự:

“Điều 88. Tội tuyên truyền chống Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam

1.Người nào có một trong những hành vi sau đây nhằm chống Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười hai năm:

a) Tuyên truyền xuyên tạc, phỉ báng chính quyền nhân dân;

b) Tuyên truyền những luận điệu chiến tranh tâm lý, phao tin bịa đặt gây hoang mang trong nhân dân;

c) Làm ra, tàng trữ, lưu hành các tài liệu, văn hoá phẩm có nội dung chống Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

2.Phạm tội trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm.”

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật LVN đối với trường hợp của quý khách. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác quý khách vui lòng liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật qua điện thoại miễn phí số: 1900.0191 để có thể được giải đáp nhanh nhất.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN



TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN