Trang chủ - Xây nhà trên đất mới chỉ có thông báo bán đất và phiếu thu tiền

Xây nhà trên đất mới chỉ có thông báo bán đất và phiếu thu tiền

Xây nhà trên đất mới chỉ có thông báo bán đất và phiếu thu tiền


Gia đình tôi được UBND xã bán đất giãn dân từ tháng 01/2009. Chúng tôi đã có thông báo bán đất, phiếu thu tiền của xã nhưng chưa co sổ đỏ. Nay gia đình tôi muốn xây nhà có được không?

Gửi bởi: nguyenthihue

Trả lời có tính chất tham khảo

Tại khoản 1 Điều 63 Luật Xây dựng, hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng bao gồm:

Đơn xin cấp giấy phép xây dựng;

Bản vẽ thiết kế xây dựng công trình;

Giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai.”

Như vậy, trong trường hợp này muốn xây dựng nhà ở cần phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Theo thông tin ông cung cấp, gia đình ông mua đất giãn dân từ tháng 01/2009, chỉ có thông báo bán đất, phiếu thu tiền của xãmà không có bất kỳ giấy tờ nào về quyền sử dụng đất (như quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai).

Trong trường hợp này, nếu được UBND xã xác nhận là đất không tranh chấp và phù hợp với quy hoạch sử dụng đất tại nơi mà thửa đất tọa lạc đã được xét duyệt thì sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Sau khi đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, ông có thể thực hiện việc xin cấp giấy phép xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật.

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã – Ba Đình – Hà Nội

Điện thoại: 04.3747 8888 – Email: [email protected]

Các văn bản liên quan:

Luật 16/2003/QH11 Xây dựng

Luật 13/2003/QH11 Đất đai

Trả lời bởi: z


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191