Trang chủ - Anh trai đang học Học viện sĩ quan có được hoãn nghĩa vụ quân sự

Anh trai đang học Học viện sĩ quan có được hoãn nghĩa vụ quân sự

Câu hỏi được gửi từ khách hàng: Anh trai đang học Học viện sĩ quan có được hoãn nghĩa vụ quân sự

Năm nay tôi đến tuổi phải nhập ngũ theo quy định của pháp luật, tuy nhiên anh trai ruột của tôi đang theo học tại Học viện sĩ quan thì như vậy liệu tôi có được hoãn hay miễn nghĩa vụ quân sự không, và tôi phải làm thủ tục gì để chứng minh điều đó, ngoài ra là nếu được hoãn thì được hoãn bao lâu hay là khi anh tôi học xong là tôi lại phải thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Xin chào và cảm ơn nhiều.


Anh trai đang học Học viện sĩ quan có được hoãn nghĩa vụ quân sự
Anh trai đang học Học viện sĩ quan có được hoãn nghĩa vụ quân sự

Luật sư Tư vấn Anh trai đang học Học viện sĩ quan có được hoãn nghĩa vụ quân sự – Gọi 1900.0191

1./Thời điểm xảy ra tình huống pháp lý

Ngày 24 tháng 11. năm 2017

2./Cơ sở văn bản Pháp Luật áp dụng

Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015

3./Luật sư trả lời

Theo Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định Tạm hoãn gọi nhập ngũ trong các trường hợp sau :

“1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.”

Như vậy, Trong trường hợp của bạn, anh trai bạn là học viên sĩ quan nhưng anh bạn không phục vụ tại ngũ mà chỉ là học viên bình thường đang theo học tại học viện, đại học, cao đẳng thì bạn sẽ không thuộc trường hợp tạm hoãn theo quy định nêu trên.

 Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã giải đáp được phần nào nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

Tham khảo thêm bài viết:


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN