Trang chủ - Chơi lô đề có bị tính là tiền án tiền sự

Chơi lô đề có bị tính là tiền án tiền sự

Câu hỏi được gửi từ khách hàng: Chơi lô đề có bị tính là tiền án tiền sự

Tôi có thường xuyên nhờ một người bạn ghi hộ mấy điểm lô, số tiền không lớn khi 10 ngàn khi 50 ngàn, nhưng mấy hôm trước tôi bị công an gọi lên làm việc, do người bạn đó của tôi bị bắt, tôi không rõ là việc gì, như vậy việc tôi chơi thế có bị coi tính là tiền án tiền sự lưu vào hồ sơ không?


Luật sư Tư vấn Luật Hành chính – Gọi 1900.0191

Dựa trên những thông tin được cung cấp và căn cứ vào các quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, các cam kết, thỏa thuận quốc tế được ký kết nhân danh Nhà nước, Chính phủ Việt Nam. Chúng tôi đưa ra trả lời như sau:

1./ Thời điểm pháp lý

Ngày 21 tháng 06 năm 2018

2./ Cơ sở Pháp Luật liên quan tới vấn đề xác định tiền án, tiền sự

  • Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017
  • Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

3./ Luật sư tư vấn

Một người được coi là tiền án, tiền sự khi có bản án kết tội của Tòa án hoặc quyết định xử phạt vi phạm hành chính của cơ quan có thẩm quyền có hiệu lực pháp luật, chưa được xóa án tích theo quy định. Do đó, trường hợp này, việc xác định có tiền án, tiền sự theo quy định pháp luật như sau:

Trước hết, Nhà nước nghiêm cấm hành vi đánh bạc trái phép dưới mọi hình thức.Với hành vi ghi lô đề, người có hành vi này có thể sẽ phải chịu một trong hai trách nhiệm tùy thuộc vào mức độ hành vi mà người đó thực hiện, cụ thể:

  • Trách nhiệm hành chính:

Căn cứ Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính với hành vi đánh bạc trái phép như sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.”

Theo đó, với hành vi mua số lô, số đề, người có hành vi này sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với hình thức phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

  • Trách nhiệm hình sự:

Nếu người đánh lô, đề đã từng bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định hoặc đã từng bị kết án hoặc được thua bằng tiền từ 5.000.000 đồng trở lên theo quy định pháp luật dưới đây thì người chơi lô đề sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định.

Căn cứ Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Như vậy, với việc mới chỉ bị gọi lên công an phường làm việc, anh/chị sẽ không bị coi là có tiền án, tiền sự. Trường hợp bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự với hành vi của mình bằng một quyết định hành chính hoặc bản án có hiệu lực của Tòa án thì anh/chị mới được xác định là có tiền án, tiền sự.

Với những tư vấn về câu hỏi Chơi lô đề có bị tính là tiền án tiền sự, Công ty Luật LVN mong rằng đã có thể giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp trên, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

Tham khảo thêm bài viết:


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN