Trang chủ - Mức phí thi hành án dân sự phải nộp

Mức phí thi hành án dân sự phải nộp

 Mức phí thi hành án dân sự phải nộp

 

 

Bản án số 01/DSPT ngày 18/10/2006 của Toà phúc thẩm TANDTC tại Đà Nẵng đã tuyên buộc tôi và một số người khác phải cho bà Hà Thị M số tiền 648.145.000 đồng. Mới đây, cơ quan thi hành án dân sự đã tiến hành cưỡng chế kê biên nhà của chúng tôi để thi hành án, mới ký hợp đồng định giá tài sản nhưng chưa tổ chức bán đấu giá nhà. Khi đó, chúng tôi và bà M thỏa thuận thống nhất với nhau chỉ trả 80.000.000 đồng tại cơ quan thi hành án, số tiền còn lại tự thanh toán với nhau và bà M rút đơn yêu cầu thi hành án đối với số tiền đó. Vậy, bà M phải nộp phí thi hành án dân sự như thế nào?

 

Gửi bởi: Lê Kim Trang

Trả lời có tính chất tham khảo

 

Trong trường hợp bà nêu, cơ quan thi hành án dân sự đã tiến hành cưỡng chế kê biên nhà của các bà để thi hành án, mới ký hợp đồng định giá tài sản nhưng chưa tổ chức bán đấu giá nhà, do vậy, việc cưỡng chế đã được áp dụng nhưng chưa thực hiện xong việc cưỡng chế thi hành án. Vì thế, căn cứ quy định tại điểm d khỏan 2 mục II Thông tư liên tịch số 68/2008/TTLT-BTC-BTP ngày 21/7/2008 của Bộ Tài chính và Bộ Tư pháp hướng dẫn chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thi hành án; điểm c khoản 1 Điều 50 Luật Thi hành án dân sự, thì bà M phải nộp 1/3 (một phần ba) số phí thi hành án phải nộp của số tiền 80.000.000 đồng.

Trong trường hợp bà có đủ điều kiện để được xét miễn, giảm phí thi hành án, thì cần đề nghị cơ quan thi hành án xem xét giải quyết theo quy định của pháp luật.

 

Các văn bản liên quan:

Thông tư liên tịch 68/2008/TTLT-BTC-BTP Hướng dẫn chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thi hành án

Luật 26/2008/QH12 Thi hành án dân sự

Trả lời bởi: Lê Anh Tuấn – Tổng cục THADS

Tham khảo thêm:


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191