Trang chủ - Mua đồ do buôn lậu mà có thì có phạm tội không?

Mua đồ do buôn lậu mà có thì có phạm tội không?

Câu hỏi được gửi từ khách hàng: Mua đồ do buôn lậu mà có thì có phạm tội không?

Tôi mở cửa hàng kinh doanh đồ tạp hóa đã 4 tháng nay, trước giờ tôi đều nhập hàng của các công ty trong nước để kinh doanh cho thuận tiện, tuy nhiên do xu hướng của thị trường người ta thích đồ ngoại nhập hơn nên tôi có lên mạng tìm hiểu và tìm thấy 1 số mối bán hàng, nhưng những người này đa phần là bán hàng lậu, trốn thuế nhập khẩu vào việt nam qua đường tiểu ngạch, rất ít hàng hóa có biên lai chứng từ nguồn gốc đàng hoàng, vậy nếu tôi nhập những hàng này về bán liệu cơ quan chính quyền họ kiểm tra thì có sao không?


Mua đồ do buôn lậu mà có thì có phạm tội không?
Mua đồ do buôn lậu mà có thì có phạm tội không?

Luật sư Tư vấn Mua đồ do buôn lậu mà có thì có phạm tội không – Gọi 1900.0191

1./ Thời điểm xảy ra tình huống pháp lý

Ngày 26 tháng 01 năm 2018

2./ Cơ sở văn bản Pháp Luật áp dụng

Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017

3./ Luật sư trả lời

       Căn cứ Điều 323 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về Tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có như sau:

Điều 323. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có

1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

d) Thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 10 năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

b) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

b) Thu lợi bất chính 300.000.000 đồng trở lên.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.” 

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên, trong trường hợp các bên mua bán có sự thỏa thuận từ trước việc mua bán thì ở đây, người có hành vi mua bán hàng hóa được cho là buôn lậu sẽ bị coi là đồng phạm và bị xử lý hình sự về tội phạm mà người phạm tội vi phạm để có được tài sản.

Trường hơp không có sự thỏa thuận trước và người mua bán biết rõ hàng đó là hàng hóa buôn lậu mà có, người thực hiện việc mua bán hàng hóa do buôn lậu mà có có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội phạm nêu trên.

Với những tư vấn trên đây Công ty Luật LVN mong rằng đã có thể giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp trên, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

Tham khảo thêm bài viết:


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191