Trang chủ - Có được đặt hộp đèn, biển quảng cáo ra vỉa hè

Có được đặt hộp đèn, biển quảng cáo ra vỉa hè

Có được đặt hộp đèn, biển quảng cáo ra vỉa hè? Trước cửa quán hay khu vực kinh doanh không?

Quán tôi kinh doanh bia hơi nên có sử dụng một chút diện tích vỉa hè để kê bàn cho khách ngồi, việc này tôi đã xin phép các cơ quan địa phương rồi, nhưng đấy là khách ngồi, tôi muốn hỏi cửa hàng tôi mà để biển quảng cáo ra vỉa hè hoặc lan xuống 1 chút lòng đường nhằm thu hút khách hàng ghé qua thì có được không, biển của tôi hoàn toàn không ảnh hưởng tới giao thông hay người đi bộ, đảm bảo các quy định của địa phương và chúng tôi chỉ trưng biển trong giờ hoạt động thôi, khoảng 4 đến 5 tiếng thôi, mong nhận được hướng dẫn sớm, cám ơn.


Có được đặt hộp đèn, biển quảng cáo ra vỉa hè?
Có được đặt hộp đèn, biển quảng cáo ra vỉa hè?

Luật sư Tư vấn Có được đặt hộp đèn, biển quảng cáo ra vỉa hè? – Gọi 1900.0191

1./ Thời điểm xảy ra tình huống pháp lý

Ngày 20 tháng 11 năm 2017

2./ Cơ sở văn bản Pháp Luật áp dụng

Luật quảng cáo 2012

3./ Luật sư trả lời

Việc đặt biển hiệu quảng cáo phải tuân thủ các quy định của Luật Quảng cáo năm 2012 và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành.

      Căn cứ  Điều 34 – Luật Quảng cáo 2012 quy định về Biển hiệu của tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh như sau:

“Điều 34. Biển hiệu của tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh

1.Biển hiệu phải có các nội dung sau:

a) Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);

b) Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

c) Địa chỉ, điện thoại.

2. Việc thể hiện chữ viết trên biển hiệu phải tuân thủ quy định tại Điều 18 của Luật này.

3. Kích thước biển hiệu được quy định như sau:

a) Đối với biển hiệu ngang thì chiều cao tối đa là 02 mét (m), chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà;

b) Đối với biển hiệu dọc thì chiều ngang tối đa là 01 mét (m), chiều cao tối đa là 04 mét (m) nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

4. Biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả; không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

5. Việc đặt biển hiệu phải tuân thủ các quy định của Luật này và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành”

Vì vậy, theo quy định của pháp luật thì không được đặt hộp đèn, biển quảng cáo ra vỉa hè ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

Tham khảo thêm bài viết:


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191