Trang chủ - Bổ sung tên cha vào giấy khai sinh và đổi họ cho con từ mẹ sang họ của bố

Bổ sung tên cha vào giấy khai sinh và đổi họ cho con từ mẹ sang họ của bố

Câu hỏi được gửi từ khách hàng: Bổ sung tên cha vào giấy khai sinh và đổi họ cho con từ mẹ sang họ của bố

Năm 2015, anh A có quan hệ ngoài luồng với một người phụ nữ và sinh ra 01 đứa con trai. Khi làm giấy khai sinh cho cháu thì không khai tên cha do lúc anh A đang có vợ, con và người ấy cũng đang có chồng. Vì vậy, Giấy khai sinh cho cháu chỉ khai tên mẹ. Vậy, nay tôi muốn xét nghiệm ADN và bổ sung tên người cha trong giấy khai sinh và đổi họ của con từ mẹ sang cha thì có được không ? Cái khó khăn nhất là không muốn vợ của anh A và chồng chị kia biết ấy ạ.


Luật sư Tư vấn Luật hộ tịch – Gọi 1900.0191

Dựa trên những thông tin được cung cấp và căn cứ vào các quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, các cam kết, thỏa thuận quốc tế được ký kết nhân danh Nhà nước, Chính phủ Việt Nam. Chúng tôi đưa ra trả lời như sau:

1./ Thời điểm pháp lý

Ngày 06 tháng 07 năm 2018

2./ Cơ sở Pháp Luật liên quan tới vấn đề Đăng ký nhận cha mẹ con và bổ sung hộ tịch

  • Luật hôn nhân và gia đình 2014
  • Thông tư 15/2015/TT-BTP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật hộ tịch và Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch

3./ Luật sư tư vấn

Trường hợp được phép bổ sung tên cha vào giấy khai sinh cho con được quy định như sau:

Căn cứ Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình 2014, con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng được xác định là cha, mẹ của con.

Đồng thời, căn cứ Khoản 2 Điều 13 Thông tư 15/2015/TT-BTP, trường hợp con do người vợ sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn, đã được đăng ký khai sinh không có thông tin về người cha, vợ chồng có văn bản thừa nhận là con chung thì không phải làm thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con mà làm thủ tục bổ sung hộ tịch để ghi bổ sung thông tin về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh của người con.

Như vậy, để bổ sung tên cha vào giấy khai sinh cho con thì chị và anh A phải có văn bản thừa nhận con là con chung. Sau đó, anh chị tiếp tục thực hiện thủ tục bổ sung hộ tịch tại cơ quan có thẩm quyền.

Với những tư vấn về câu hỏi Bổ sung tên cha vào giấy khai sinh và đổi họ cho con từ mẹ sang họ của bố, Công ty Luật LVN mong rằng đã có thể giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp trên, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN