Trang chủ - Đổi tiền do chuyển tiền qua ngân hàng thì người làm trung gian có trách nhiệm gì không

Đổi tiền do chuyển tiền qua ngân hàng thì người làm trung gian có trách nhiệm gì không

Câu hỏi của khách hàng: Đổi tiền do chuyển tiền qua ngân hàng thì người làm trung gian có trách nhiệm gì không

Mọi người giải đáp cho em 1 vấn đề được không em đọc mãi không hiểu vấn đề đó? Chuyện là thế này, có 1 nhóm hùn tiền đổi tiền việt lấy tiền trung bằng hình thức tiền chuyển qua ngân hàng. 6 đến 7 người cùng giao dịch nhưng hoàng là người trung gian, mục đích tiền thì không ghi rõ là chuyển làm gì . Chỉ là chuyển khoản cho nhau thôi ạ, giờ có người ôm tiền bỏ đi giờ người trung gian có bị sao không?


Luật sư Tư vấn Bộ luật dân sự – Gọi 1900.0191

Dựa trên thông tin được cung cấp và căn cứ vào các quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, các cam kết, thỏa thuận quốc tế được ký kết nhân danh Nhà nước, Chính phủ Việt Nam.

1./ Thời điểm tư vấn: 26/11/2018

2./ Cơ sở Pháp Luật điều chỉnh vấn đề Trách nhiệm của bên trung gian khi thực hiện giao dịch đổi ngoại tệ

  • Pháp lệnh ngoại hối năm 2005 (được sửa đổi, bổ sung năm 2013)
  • Bộ luật dân sự năm 2015

3./ Luật sư trả lời Đổi tiền do chuyển tiền qua ngân hàng thì người làm trung gian có trách nhiệm gì không

Theo thông tin bạn cung cấp thì một nhóm người có thực hiện việc đổi tiền Việt Nam sang tiền Trung qua trung gian là Hoàng. Tuy nhiên, trong quá trình chuyển khoản có người ôm tiền bỏ trốn. Bạn đang cần xác định trách nhiệm của bên trung gian.

Trước hết bạn cần xác định giao dịch đổi tiền này có hợp pháp hay không, bởi theo quy định tại Điều 22 Pháp lệnh ngoại hối thì trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các trường hợp được phép theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam. Tức là, việc chuyển đổi từ tiền Đồng Việt Nam sang tiền Trung Quốc (nhân dân tệ, giác, mao) chỉ được thực hiện bởi một số chủ thể nhất định đủ điều kiện. Những chủ thể khác không được thực hiện việc chuyển đổi ngoại tệ này.

Mà căn cứ theo quy định tại Điều 123 Bộ luật dân sự thì giao dịch dân sự có mục đích, nội dung vi phạm điều cấm của luật sẽ bị vô hiệu. Tức là giao dịch dân sự đó sẽ không có hiệu lực pháp luật. Các bên sẽ không có nghĩa vụ như trong thỏa thuận các bên lập ra mà sẽ phải giao trả lại những lợi ích mà các bên đã nhận được trong quá trình thực hiện hợp đồng.

-Trong trường hợp việc chuyển đổi ngoại tệ mà bạn đưa ra là không phù hợp với quy định của pháp luật (hay hợp đồng về việc chuyển đổi ngoại tệ này vô hiệu) thì hợp đồng kéo theo với Hoàng (bên trung gian) thường cũng bị coi là vô hiệu. Và theo đó, Hoàng không có  trách nhiệm gì về việc thực hiện hợp đồng nữa, không phải cung cấp dịch vụ, không phải bồi thường,…

-Trong trường hợp việc chuyển đổi ngoại tệ được thực hiện bởi các chủ thể có quyền, tức là hợp đồng chuyển đổi ngoại tệ có hiệu lực thì nghĩa vụ của Hoàng khi để xảy ra việc một bên “ôm tiền bỏ trốn” được xác định theo thỏa thuận giữa các bên với Hoàng. Trong trường hợp, trong thỏa thuận với các bên, Hoàng có đồng ý về việc chịu trách nhiệm về việc bên còn lại thực hiện việc chuyển đổi ngoại tệ đúng theo hợp đồng chuyển đổi ngoại tệ mà các bên đã ký kết (tức Hoàng là bên bảo đảm cho bên có trách nhiệm thực hiện hợp đồng chuyển đổi ngoại tệ) thì Hoàng có trách nhiệm thực hiện công việc cho người đã bỏ trốn, tức là Hoàng có trách nhiệm thực hiện việc chuyển đổi tiền sang ngoại tệ hoặc trả lại số tiền mà bên kia đã nhận nhưng không thực hiện việc chuyển đổi sang ngoại tệ. Trường hợp còn lại, Hoàng không có trách nhiệm bảo đảm việc thực hiện đúng theo thỏa thuận của một trong các bên đã ký kết hợp đồng cung cấp dịch vụ chuyển đổi ngoại tệ.

-Ngoài ra, nếu có căn cứ chứng minh việc Hoàng có hành vi lừa đảo, lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản (dựa vào uy tín của mình để móc nối với bên có nhu cầu để cùng với người có hành vi “ôm tiền bỏ trốn” chiếm đoạt số tiền đó) thì Hoàng có thể bị xử phạt hành chính hoặc phải gánh chịu trách nhiệm hình sự tùy theo mức độ nghiêm trọng của hành vi.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, trách nhiệm của Hoàng còn tùy thuộc vào thỏa thuận mà Hoàng đã ký kết giữa các bên và việc Hoàng có tham gia vào việc chiếm đoạt tài sản của phía bên kia hay không. Trong trường hợp không có thỏa thuận khác thì trách nhiệm dân sự của Hoàng không bao gồm việc bồi thường, trả lại số tiền mà các chủ thể tham gia giao dịch đã bị chiếm đoạt.

Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã có thể giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191