Trang chủ - Chỉ đóng bảo hiểm mới được hưởng lương khi nghỉ lễ đúng không

Chỉ đóng bảo hiểm mới được hưởng lương khi nghỉ lễ đúng không

Câu hỏi được gửi từ khách hàng: Chỉ đóng bảo hiểm mới được hưởng lương khi nghỉ lễ đúng không?

Tôi là công nhân rửa, sơ chế thực phẩm tại một xí nghiệp chuyên sản xuất, gia công, đóng gói các loại thực phẩm tươi sống, chỗ tôi làm có hơn 30 người, đợt vừa rồi khi nghỉ lễ, thì trưởng bộ phận bảo là chúng tôi nghỉ lễ không được hưởng lương, chỉ được 1 khoản thưởng thôi do chúng tôi không đóng bảo hiểm nên không được hưởng nguyên lương như quy định, chúng tôi đều không rành pháp luật lắm nên nhờ luật sư tư vấn giúp, nếu có sai mong luật sư chỉ bảo!


Chỉ đóng bảo hiểm mới được hưởng lương khi nghỉ lễ đúng không
Chỉ đóng bảo hiểm mới được hưởng lương khi nghỉ lễ đúng không

Luật sư Tư vấn Chỉ đóng bảo hiểm mới được hưởng lương khi nghỉ lễ đúng không – Gọi 1900.0191

1./ Thời điểm xảy ra tình huống pháp lý

Ngày 30 tháng 11 năm 2017

2./ Cơ sở văn bản Pháp Luật áp dụng

Bộ luật lao động năm 2012

3./ Luật sư trả lời

Căn cứ Điều 115 Bộ luật lao động năm 2012 quy định đối với nghỉ lễ, tết như sau:

Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.”

Như vậy, theo như quy định trên, vào các ngày nghỉ lễ, tết người lao động được nghỉ và hưởng nguyên lương theo quy định của pháp luật mà không phân biệt là người lao động có tham gia bảo hiểm xã hội hay không.

Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

Bài liên quan:


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191