Trang chủ - Đốt ảnh của tôn giáo và ăn mặc sexy trước ảnh đó sẽ bị phạt ra sao

Đốt ảnh của tôn giáo và ăn mặc sexy trước ảnh đó sẽ bị phạt ra sao

Câu hỏi được gửi từ khách hàng: Đốt ảnh của tôn giáo và ăn mặc sexy trước ảnh đó sẽ bị phạt ra sao?

Cho em hỏi, việc đốt ảnh của tôn giáo và ăn mặc sexy trước ảnh đó, sẽ bị phạt sao ạ? Cho em cơ sở pháp lý thì càng tốt ạ


Luật sư Tư vấn Luật xử phạt vi phạm hành chính – Gọi 1900.0191

Dựa trên những thông tin được cung cấp và căn cứ vào các quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, các cam kết, thỏa thuận quốc tế được ký kết nhân danh Nhà nước, Chính phủ Việt Nam. Chúng tôi đưa ra trả lời như sau:

1./ Thời điểm pháp lý

Ngày 29 tháng 05 năm 2018

2./ Cơ sở Pháp Luật liên quan tới vấn đề xử phạt với hành vi đốt ảnh tôn giáo

Luật Tín ngưỡng, tôn giáo 2016

3./ Luật sư tư vấn

Mọi người có quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo, theo hoặc không theo một tôn giáo nào, quyền này được pháp luật công nhận và bảo vệ. Theo đó, việc xử phạt đối với những hành vi xâm phạm đến quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo như sau:

Căn cứ Điều 5 Các hành vi nghiêm cấm theo quy định của Luật Tín ngưỡng tôn giao 2016 được quy định bao gồm:

Điều 5. Các hành vi bị nghiêm cấm

1. Phân biệt đối xử, kỳ thị vì lý do tín ngưỡng, tôn giáo.

2. Ép buộc, mua chuộc hoặc cản trở người khác theo hoặc không theo tín ngưỡng, tôn giáo.

3. Xúc phạm tín ngưỡng, tôn giáo.

4. Hoạt động tín ngưỡng, hoạt động tôn giáo:

a) Xâm phạm quốc phòng, an ninh, chủ quyền quốc gia, trật tự, an toàn xã hội, môi trường;

b) Xâm hại đạo đức xã hội; xâm phạm thân thể, sức khỏe, tính mạng, tài sản; xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

c) Cản trở việc thực hiện quyền và nghĩa vụ công dân;

d) Chia rẽ dân tộc; chia rẽ tôn giáo; chia rẽ người theo tín ngưỡng, tôn giáo với người không theo tín ngưỡng, tôn giáo, giữa những người theo các tín ngưỡng, tôn giáo khác nhau.

5. Lợi dụng hoạt động tín ngưỡng, hoạt động tôn giáo để trục lợi.”

Theo đó, hành vi đốt ảnh tôn giáo và ăn mặc sexy trước ảnh đó có thể coi là một hành vi xúc phạm tín ngưỡng, tôn giáo của người khác. Tuy nhiên, hiện nay pháp luật chưa có quy định cụ thể về hình thức, mức xử phạt với các hành vi vi phạm tín ngưỡng, tôn giáo. Trường hợp này, nếu người có hành vi nêu trên vi phạm các quy định về trang phục, trình bày trong tác phẩm nghệ thuật vi phạm quy định về biểu diện thì tùy vào mức độ hành vi người đó có thể bị xử phạt theo quy định đối với hành vi nêu trên.

Với những tư vấn về câu hỏi Đốt ảnh của tôn giáo và ăn mặc sexy trước ảnh đó sẽ bị phạt ra sao, Công ty Luật LVN mong rằng đã có thể giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp trên, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

Bài liên quan:


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191