Trang chủ -  Vợ để bố mẹ chăm con không tốt thì chồng có đòi quyền nuôi được không?

 Vợ để bố mẹ chăm con không tốt thì chồng có đòi quyền nuôi được không?

Câu hỏi của khách hàng: Vợ để bố mẹ chăm con không tốt thì chồng có đòi quyền nuôi được không?

Xin mọi người giúp em với ạ

Em và vợ đã ly hôn có con 33 tháng tuổi

Toà xử cho vợ e ly hôn đơn phương vì em có đi làm ăn xa. Vợ em được quyền nuôi con

Trước khi ly hôn, vợ em có bỏ về nhà bố mẹ đẻ 2 tháng không gặp con (không có ai cản trở). Sau đó em đưa cháu ra Hà Nội ở được 4 tháng thì có quyết định của toà án. Em đã mang con về cho vợ nuôi

Vì vợ em đi làm cả ngày, tối mới về với con và nghỉ chủ nhật. Ông bà ngoại chăm sóc cháu không được tốt.

Bây giờ e đòi quyền nuôi con được không ạ

Em ở huyện Thọ Xuân tỉnh Thanh Hoá

Mọi người giúp em với ạ. Em xin cám ơn!


Luật sư Tư vấn Luật hôn nhân và gia đình– Gọi 1900.0191

Dựa trên thông tin được cung cấp và căn cứ vào các quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, các cam kết, thỏa thuận quốc tế được ký kết nhân danh Nhà nước, Chính phủ Việt Nam.

1./ Thời điểm tư vấn: 30/12/2018

2./ Cơ sở Pháp Luật điều chỉnh vấn đề thay đổi người trực tiếp quyền nuôi con

  • Luật hôn nhân và gia đình 2014
  • Bộ luật tố tụng dân sự 2015

3./ Luật sư trả lời Vợ để bố mẹ chăm con không tốt thì chồng có đòi quyền nuôi được không?

Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

Căn cứ Khoản 3 Điều 28 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 về Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án quy định như sau:

“3. Tranh chấp về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.”

Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn:

“1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

…”

Theo đó, nếu vợ bạn đồng ý để bạn là người trực tiếp nuôi con hoặc bạn chứng minh được vợ mình không còn đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết về vụ việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Bạn cần phải chứng minh được:

+ Thứ nhất, điều kiện về vật chất: Phải đảm bảo ăn ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… các yếu tố này sẽ được xét trên điều kiện về chỗ ở, tài sản, thu nhập. Bạn cần chứng minh mình đủ điều kiện hơn vợ.

+ Thứ hai, căn cứ vào các điều kiện tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi, giải trí, nhân cách đạo đức của mình.

Ngoài việc chứng minh mình đủ điều kiện thì bạn cần phải chứng minh vợ bạn hay đi làm không thể chăm lo cho con, để cho bố mẹ mình nuôi nhưng bố mẹ cô ấy không chăm lo cho chu đáo cho cháu ví dụ như: cháu bị ốm không ai lo (giấy nhập viện,..), sức khỏe của bé, bố mẹ cố ấy đã già yếu hoặc sức khỏe yếu,…

Như vậy, để Tòa án xem xét quyết định cho bạn quyền nuôi con bạn cần chứng mình đủ điều kiện hơn vợ.

Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã có thể giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN