Trang chủ - Bố làm cho chính quyền thực dân cũ được đăng ký nghĩa vụ quân sự không

Bố làm cho chính quyền thực dân cũ được đăng ký nghĩa vụ quân sự không

Câu hỏi được gửi từ khách hàng: Bố làm cho chính quyền thực dân cũ được đăng ký nghĩa vụ quân sự không?

Bố em trước đây có làm việc cho chính quyền thực dân tại sài gòn, khi giải phóng thì về nhà kinh doanh nhỏ làm kinh tế thôi chứ cũng không tham gia gì đến chính trị nữa, và lấy mẹ em đẻ được 4 người con trong đó em là con trai thứ 2, năm nay em đã 19 tuổi và có nguyện vọng mong muốn đăng ký nghĩa vụ quân sự thì có được không ạ, pháp luật có cấm hay em có bị người ta đánh giá gì không ạ?


Bố làm cho chính quyền thực dân cũ được đăng ký nghĩa vụ quân sự không?
Bố làm cho chính quyền thực dân cũ được đăng ký nghĩa vụ quân sự không?

Luật sư Tư vấn Bố làm cho chính quyền thực dân cũ được đăng ký nghĩa vụ quân sự không – Gọi 1900.0191

1./ Thời điểm xảy ra tình huống pháp lý

Ngày 1 tháng 12 năm 2017

2./ Cơ sở văn bản Pháp Luật áp dụng

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015

3./ Luật sư trả lời

Căn cứ Điều 13 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về các trường hợp không được đăng ký nghĩa vụ quân sự như sau:

“Điều 13. Đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự

1. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không được đăng ký nghĩa vụ quân sự:

a) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích;

b) Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

c) Bị tước quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.

2. Khi hết thời hạn áp dụng các biện pháp quy định tại khoản 1 Điều này, công dân được đăng ký nghĩa vụ quân sự”.

Như vậy, căn cứ quy định nêu trên, công dân có bố làm việc cho chính quyền chế độ cũ không phải trường hợp không được đăng ký nghĩa vụ quân sự. Do đó, khi đáp ứng các điều kiện về sức khỏe, chính trị, đạo đức, công dân thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định pháp luật.

Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

Bài liên quan:


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN

1900.0191