Trang chủ - Đóng bảo hiểm sau khi bị tai nạn thì có được hưởng chế độ sau tai nạn lao động

Đóng bảo hiểm sau khi bị tai nạn thì có được hưởng chế độ sau tai nạn lao động

Câu hỏi được gửi từ khách hàng: Đóng bảo hiểm sau khi bị tai nạn thì có được hưởng chế độ sau tai nạn lao động

Tháng 2 năm 2015, tôi bị tai nạn lao động trong quá trình làm việc tại công trường, sau đó tôi mới tham gia bảo hiểm, đến nay đã tham gia được 2 năm rồi, vết thương cũ của tôi đến lúc thời tiết thay đổi vẫn gây nhiều khó khăn cho tôi và tôi vẫn đang phải tự trang trải rất nhiều chi phí thuốc thang, tôi muốn hỏi trường hợp của tôi như thế thì có được hưởng chế độ gì không, nếu sau này tôi phát sinh thêm vấn đề sức khỏe từ vết thương cũ này thì sao?


Đóng bảo hiểm sau khi bị tai nạn thì có được hưởng chế độ sau tai nạn lao động
Đóng bảo hiểm sau khi bị tai nạn thì có được hưởng chế độ sau tai nạn lao động

Luật sư Tư vấn Đóng bảo hiểm sau khi bị tai nạn thì có được hưởng chế độ sau tai nạn lao động – Gọi 1900.0191

1./ Thời điểm xảy ra tình huống pháp lý

Ngày 1 tháng 12 năm 2017

2./ Cơ sở văn bản Pháp Luật áp dụng

Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

3./ Luật sư trả lời

Căn cứ Điều 43, 44 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

Điều 43. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này.

Điều 44. Điều kiện hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp

Người lao động được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị bệnh thuộc danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ Y tế và Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành khi làm việc trong môi trường hoặc nghề có yếu tố độc hại;

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị bệnh quy định tại khoản 1 Điều này.”

Căn cứ vào quy định nêu trên, người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định trên.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

“1. Các quy định của Luật này được áp dụng đối với người đã tham gia bảo hiểm xã hội từ trước ngày Luật này có hiệu lực”

Như vậy, căn cứ vào thời điểm đóng bảo hiểm xã hội với thời điểm bị tai nạn lao động, thì bạn sẽ không được hưởng các chế độ của bảo hiểm xã hội đối với trường hợp tai nạn lao động đã xảy ra trước khi tham gia bảo hiểm xã hội. Sau đó, nếu sức khỏe bạn xấu hơn vì hậu quả của vụ tai nạn lao động thì bạn vẫn sẽ không được hưởng chế độ của bảo hiểm xã hội về tai nạn lao động, vì thế bạn cần lưu ý về thời điểm đóng bảo hiểm xã hội của mình.

Với những tư vấn trên, Công ty Luật LVN mong rằng đã giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp này, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

Bài liên quan:


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN