Trang chủ - Thuê mặt bằng không sử dụng hết phải đóng thuế gì

Thuê mặt bằng không sử dụng hết phải đóng thuế gì

Câu hỏi được gửi từ khách hàng: Thuê mặt bằng không sử dụng hết phải đóng thuế gì?

các anh chị ơi cho em hỏi với ạ: 1 công ty mà cho thuê mặt bằng văn phòng kinh doanh không sử dụng hết thì phải nộp thuế gì ạ. Em cảm ơn ạ


Luật sư Tư vấn Luật Thuế – Gọi 1900.0191

Dựa trên những thông tin được cung cấp và căn cứ vào các quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, các cam kết, thỏa thuận quốc tế được ký kết nhân danh Nhà nước, Chính phủ Việt Nam. Chúng tôi đưa ra trả lời như sau:

1./ Thời điểm pháp lý

Ngày 03 tháng 07 năm 2018

2./ Cơ sở Pháp Luật liên quan tới vấn đề các loại thuế phát sinh từ hoạt động cho thuê văn phòng

– Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2013)

– Luật thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2013)

3./ Luật sư tư vấn

Đối với thắc mắc của bạn về các loại thuế mà công ty cho thuê mặt bằng văn phòng kinh doanh không sử dụng hết phải nộp. Có thể thấy, việc cho thuê phần diện tích không sử dụng hết của văn phòng làm phát sinh phần giá trị tăng thêm cho công ty, do đó, công ty phái nộp  những loại thuế sau:

          Thứ nhất, thuế giá trị gia tăng. Căn cứ tính thuế bao gồm: giá tính thuế và thuế suất.

  • Giá tính thuế: điểm d khoản 1 Điều 7 Luật Thuế giá trị gia tăng

Đối với hoạt động cho thuê tài sản là số tiền cho thuê chưa có thuế giá trị gia tăng.

Trường hợp cho thuê theo hình thức trả tiền thuê từng kỳ hoặc trả trước tiền thuê cho thời hạn thuê thì giá tính thuế là số tiền cho thuê trả từng kỳ hoặc trả trước cho thời hạn thuê chưa có thuế giá trị gia tăng;

  • Mức thuế suất: 5% theo điểm q khoản 2 Điều 7 Luật thuế giá trị gia tăng.

          Thứ hai, thuế thu nhập doanh nghiệp. Căn cứ tính thuế gồm: thu nhập tính thuế và thuế suất.

  • Thu nhập tính thuế: Thu nhập tính thuế trong kỳ tính thuế được xác định bằng thu nhập chịu thuế trừ thu nhập được miễn thuế và các khoản lỗ được kết chuyển từ các năm trước. (khoản 1 Điều 7 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp)

          Thu nhập chịu thuế bao gồm thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ và thu nhập khác.

          Theo khoản 2 Điều 3 Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp, công ty cho thuê mặt bằng văn phòng kinh doanh không sử dụng hết chính là thu nhập khác từ quyền sử dụng tài sản.

  • Thuế suất: quy định tại Điều 10 Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp.

+ Doanh nghiệp có tổng doanh thu năm không quá hai mươi tỷ đồng áp dụng thuế suất 20%.

Doanh thu làm căn cứ xác định doanh nghiệp thuộc đối tượng được áp dụng thuế suất 20% tại khoản này là doanh thu của năm trước liền kề.

+ Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp đối với hoạt động tìm kiếm, thăm dò, khai thác dầu, khí và tài nguyên quý hiếm khác tại Việt Nam từ 32% đến 50% phù hợp với từng dự án, từng cơ sở kinh doanh.

     Vậy, trường của anh/chị thì công ty sẽ phải đóng hai khoản thuế là thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập doanh nghiệp.

Với những tư vấn về câu hỏi Thuê mặt bằng không sử dụng hết phải đóng thuế gì, Công ty Luật LVN mong rằng đã có thể giải đáp được nhu cầu của quý khách, nếu quý khách vẫn còn chưa rõ hoặc có thông tin mới với trường hợp trên, quý khách có thể liên hệ Bộ phận Tư vấn pháp luật Miễn phí số: 1900.0191 để được Luật sư hỗ trợ ngay lập tức.

Bài liên quan:


TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ 1900 0191 - GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN MIỄN PHÍ MỌI LÚC MỌI NƠI
Trong mọi trường hợp do tính cập nhật của văn bản biểu mẫu pháp luật và sự khác nhau của từng tình huống, việc tự áp dụng sẽ dẫn đến hậu quả không mong muốn.
Để được tư vấn hướng dẫn trực tiếp cho tất cả các vướng mắc, đưa ra lời khuyên pháp lý an toàn nhất, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư - Tư vấn pháp luật qua điện thoại 24/7 (Miễn phí) số: 1900.0191 để gặp Luật sư, Chuyên viên tư vấn pháp luật.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Công ty luật LVN